DOANH NGHIỆP CHO NGHỈ LÀM ĐỂ TRÁNH DỊCH BỆNH, NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐƯỢC TRẢ LƯƠNG NHƯ THẾ NÀO? – Thiên Hà

DOANH NGHIỆP CHO NGHỈ LÀM ĐỂ TRÁNH DỊCH BỆNH, NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐƯỢC TRẢ LƯƠNG NHƯ THẾ NÀO?

Nhằm hạn chế tối thiểu sư lây lan của dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp Covid-19, nhiều doanh nghiệp tiến hành hình thức làm việc tại nhà hoặc cho người lao động nghỉ việc tạm thời. Vậy trong trường hợp cho người lao động nghỉ việc thì doanh nghiệp có phải trả lương hay không, và nếu có thì phải trả mức lương như thế nào?

Về trường hợp này, khoản 3 Điều 98 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ… thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy, theo quy định nêu trên, nếu như người lao động phải ngừng việc, nghỉ làm do dịch Covid-19 thì sẽ được trả lương theo sự thỏa thuận với doanh nghiệp, nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu theo từng vùng hiện nay như sau:

Vùng I: Mức 4.420.000 đồng/tháng;

Vùng II: Mức 3.920.000 đồng/tháng;

Vùng III: Mức 3.430.000 đồng/tháng;

Vùng IV: Mức 3.070.000 đồng/tháng.

Ngoài ra, đối với trường hợp nghỉ việc theo thỏa thuận giữa doanh nghiệp và người lao động để đảm bảo sức khỏe cho bản thân thì các bên thỏa thuận nghỉ mà không hưởng lương với số ngày không hạn chế.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *