ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG LÀM VIỆC CÙNG LÚC NHIỀU CÔNG TY – Thiên Hà
HỎI: A làm việc ở công ty thứ nhất có tham gia BHXH đầy đủ. Anh A này đồng thời làm việc và phát sinh thu nhập tại công ty thứ hai. Vậy công ty thứ hai có phải đóng tiền BHXH cho anh A hay không?

Việc người lao động đồng thời làm việc ở hai nơi trở lên không phải là điều hiếm gặp trên thực tế. Vấn đề tham gia BHXH cho người lao động trong trường hợp này là băn khoăn của cả người sử dụng lẫn người lao động. Căn cứ theo các quy định của pháp luật hiện hành, các vấn đề trên được giải quyết như sau:

+ Về nơi tham gia đóng BHXH

Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất.

Khoản 1.2 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH

+ Về trách nhiệm của những công ty còn lại

Điều 4. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động

Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động:

a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

Khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *